Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: dinh tu cung sau hut thai

duongtranmoclan's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Đã nhận được 0 lần cảm ơn

dinh tu cung sau hut thai

các chị ơi giúp em với! em lập gia đình đã 1 năm nay. cách đây 2 tháng em có thai bị chết lưu và đã được bác sỹ hút thai ra. đã 2 tháng sau hút thai nhưng em chưa có kinh trở lại. cách đây 1,5 tháng em đi khám ở bệnh viện thì bác sỹ chẩn đoán bị viêm cổ tử cung, có nang naboth và nếu uống ..... sau 3 tuần vẫn không có kinh thì là bị dính tử cung. các chị cho em hỏi nếu em bị dính cổ tử cung thì phải làm thế nào? có phải mổ không? mổ ở bệnh viện nào ở hà nội thì yên tâm nhất? và em bị những bệnh trên thì em còn có con được nữa không? các chị giúp em với! em đang rất tuyệt vọng...

thuyminh's Avatar
    Cảm ơn
    2
    Đã nhận được 6 lần cảm ơn
    - Nếu bị viêm dính thì có thể kinh nguyệt sẽ ít đi, màu sẫm, thậm chí mất hẳn. Tuy nhiên, muốn biết chính xác có phải dính hay không thì phải chụp tử cung- vòi trứng em ạ.
    - Em có thể vào viện C để khám, nếu nghi tắc, bác sĩ sẽ chỉ định cho em chụp ( thường thì bác sĩ chỉ chỉ định chụp nếu lâu mà không có con thôi, hay theo bác sĩ phán đoán là có khả năng dính cao).
    - Nếu dính thì có thể mổ nội soi tách dính hoặc tiến hành nong tách. Em đăng ký chọn khám bác sĩ Tiến hay bác sĩ Hinh ( qua phòng khám 56- Hai Bà trưng), đây là 2 bác sĩ mổ giỏi. Nếu sau này có cần mổ thì nhờ các bác ấy mổ luôn em ạ.

thuyminh's Avatar
    Cảm ơn
    2
    Đã nhận được 6 lần cảm ơn
    Dính buồng tử cung là một nguyên nhân vô sinh ở phụ .... Một trong những dấu hiệu đầu tiên của bệnh mà ít chị em biết đến là lượng kinh ra rất ít mỗi kỳ nguyệt san, hay có thể tắt hẳn.

"Bản chất của hành kinh là việc bong các lớp niêm mạc tử cung. Khi buồng tử cung bị dính lại, sẽ không có chỗ cho niêm mạc mọc nên sẽ không có kinh, dù chị em vẫn thấy cơ thể có những triệu chứng báo hiệu ngày 'đèn đỏ' như tức ngực, người mệt mỏi, khó chịu... Một số trường hợp bị dính buồng tử cung kèm theo viêm nhiễm còn có cảm giác đau bụng"

Bình thường, buồng tử cung là một khoang ảo. Nếu bị dính toàn bộ, người bệnh sẽ tắt hẳn kinh vì không có niêm mạc để bong ra, gây chảy máu. Nếu chỉ một phần buồng tử cung bị dính thì chị em vẫn có kinh nhưng ít hơn cả về lượng máu cũng như ngày ra máu, kèm theo đau bụng khi "bị" do máu khó thoát ra.

Theo chuyên gia sản phụ khoa, khi bị tắt kinh vì dính buồng tử cung, nhiều chị em dễ nhầm lẫn mình có thai mà không nghĩ đến trường hợp bị bệnh. Một số người bỗng dưng thấy ngày kinh và lượng kinh ít hẳn thì lại cho là mình bị rối loạn kinh nguyệt và sử dụng ..... nội tiết để điều chính. Việc phát hiện bệnh thường không chỉ dựa vào các biểu hiện bên ngoài mà bác sĩ phải căn cứ vào kết quả chụp X quang.

Dính buồng tử cung thường là biến chứng do nạo, hút thai. Khi làm thủ thuật này, các bác sĩ thường cố gắng làm thật sạch bên trong, nhưng lại không thể nhìn thấy được, nên có thể khiến niêm mạc tử cung bị bỏng sâu, gây dính lại. Ngoài ra, lao sinh ... hay một số viêm nhiễm vùng kín cũng có thể là nguyên nhân gây dính buồng tử cung.

"Việc điều trị bệnh không quá khó. Nếu dính tử cung do cơ học (sau hút thai), thày ..... sẽ phải đặt dụng cụ tử cung để tách ra, đồng thời dùng ..... nội tiết giúp niêm mạc mọc dày lại. Với những trường hợp khác, do bị viêm nhiễm hay lao sinh ..., sẽ phải chữa triệt để các bệnh này trước, sau đó mới dùng các biện pháp tách tử cung ra"

Thông thường, những hiện tượng máu kinh ra quá nhiều, ảnh hưởng tới sức khỏe của chị em thì mới đáng bận tâm và phải tới bác sĩ để khắc phục, còn những trường hợp máu kinh ra ít, chu kỳ kinh ngắn nhưng vẫn đều đặn thì không đáng ngại. Tuy nhiên, khi thấy tắt hẳn kinh mà vẫn có các triệu chứng có kinh nguyệt như cương ngực, đau bụng, đau lưng, hoặc lượng kinh đang bình thường bỗng ít hẳn, kèm theo cảm giác đau bụng nhiều hơn, thì chị em cần lưu ý và nên đi khám ngay.

duongtranmoclan's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Đã nhận được 0 lần cảm ơn
    em cám ơn chị nhiều. Hai ngày vừa rồi em có kinh rồi nhưng ra ít lắm, lượng máu ra chỉ bằng những ngày đầu hoặc cuối của chu kỳ trước kia chị ah! và kèm theo đau bụng nữa, nhưng máu vẫn màu đỏ tươi. Em đang cố gắng sắp xếp công việc để đi khám lại. em rất cám ơn chị về câu trả lời......

Chủ đề liên quan

1. Có thai ngoài tử cung
    By meobu2508 in forum Rao vặt linh tinh
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-10-2013, 16:33
  2. Lỗ cổ tử cung nhỏ có ảnh hưởng nhiều đến việc mang thai không?
    By namlundangyeu_1312 in forum Chuẩn bị mang thai
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 07-08-2013, 23:06
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-07-2013, 17:18
  4. Thai suy dinh dưỡng: Triệu chứng và cách phòng ngừa
    By vietha in forum Mang thai - chuẩn bị sinh
    Bài viết cuối: 23-09-2010, 08:46
  5. Dinh dưỡng khi mang thai
    By thuytrang in forum Cho bà bầu